ลูกเสือ–เนตรนารี ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 4-5 เป็นกิจกรรมพัฒนาผู้เรียน ที่โรงเรียนจัดเพื่อมุ่งพัฒนาความมีระเบียบวินัย ความเป็นผู้นำ ผู้ตามที่ดี ความรับผิดชอบ การทำงานร่วมกัน การรู้จักแก้ปัญหา การตัดสินใจที่เหมาะสม ความมีเหตุผล การช่วยเหลือแบ่งปัน เอื้ออาทรและสมานฉันท์ โดยจัดให้สอดคล้องกับความสามารถ ความถนัด และความสนใจของผู้เรียน
![](https://www.saranart.ac.th/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/329682519_431209965833309_1181231977318891871_n-819x1024.jpg)